THẾ CHẤP ĐẤT ĐI THUÊ CHO NGÂN HÀNG

Công ty của tôi được Nhà nước cho thuê đất trả tiền hàng năm. Hiện tôi đã xây dựng nhà xưởng trên đất, tôi muốn hỏi tôi có thể thế chấp quyền sử dụng đất cho ngân hàng để vay vốn không ?

Tổng đài tư vấn tài chính ngân hàng 1900.6227

Theo quy định tại Khoản 1 – Điều 175 của Luật đất đai:

“1. Tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập được Nhà nước cho thuê đất thu tiền đất hàng năm có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

  1. Quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này;
  2. Thế chấp tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê tại các tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam;
  3. Bán tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê khi có đủ các điều kiện quy định tại Điều 189 của Luật này; người mua tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định;
  4. Góp vốn bằng tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người nhận góp vốn bằng tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác đinh;

đ) Cho thuê lại quyền sử dụng đất theo hình thức trả tiền thuê đất hàng năm đối với đất đã được xây dựng xong kết cấu hạ tầng trong trường hợp được phép đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng đối với đất khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế.”

Căn cứ quy định của Pháp luật, công ty của bạn chỉ có thể thế chấp tài sản trên đất cho tổ chức tín dụng để vay vốn chứ không được thế chấp quyền sử dụng đất. Tuy nhiên, bạn lưu ý, công ty bạn chỉ có thể ký được hợp đồng thế chấp tài sản sau khi đã được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu tài sản trên đất.

Trường hợp cần được tư vấn, hỗ trợ pháp lý. Bạn hãy liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại 1900.6227.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *