THÀNH VIÊN CÔNG TY CÓ QUYỀN GÌ KHI BỊ ĐI TÙ

Tôi là thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, tôi lái xe gây tai nạn chết người và bị kết án phạt tù. Khi tôi đi tù thì các quyền và nghĩa vụ trong công ty của tôi có đương nhiên chấm dứt không?

Tổng đài tư vấn pháp luật doanh nghiệp 1900.6227

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 56 của Luật doanh nghiệp quy định về Hội đồng thành viên: “Trường hợp cá nhân là thành viên công ty TNHH bị tạm giam, bị kết án tù hoặc bị Tòa án tước quyền hành nghề theo quy định của Bộ luật hình sự, thành viên đó ủy quyền cho người khác tham gia Hội đồng thành viên công ty”.

Căn cứ theo quy định của Pháp luật thì việc anh bị kết án tù sẽ không làm ảnh hưởng đến quyền và nghĩa vụ của anh trong công ty. Tuy nhiên, để bảo đảm các quyền và nghĩa vụ của mình thì anh cần ủy quyền cho một người khác thực hiện trong quá trình anh chấp hành hình phạt.

Để được tư vấn chi tiết, cụ thể hơn. Anh có thể gọi đến Tổng đài tư vấn Pháp luật Doanh nghiệp 1900.6227.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *