NHẬP CẢNH VỀ VIỆT NAM KHÔNG KHAI BÁO

Năm 2010 chị gái tôi có sang Trung Quốc làm việc. Tháng 01 năm 2016, chị tôi trở về Việt Nam nhưng lại không làm thủ tục nhập cảnh tại cửa khẩu và bị công an phát hiện. Vậy trong trường hợp này chị tôi sẽ bị xử lý thế nào?

Tổng đài tư vấn Pháp luật 1900.6227

Việc chị gái bạn không làm thủ tục xuất nhập cảnh khi trở về Việt Nam vi phạm quy định của Pháp luật về xuất nhập cảnh. Chị bạn sẽ bị xử lý theo quy định tại Điểm a khoản 3 Điều 17 Nghị định 167/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội: “Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi qua lại biên giới quốc gia mà không làm thủ tục xuất cảnh, nhập cảnh theo quy định”.

Tùy theo mức độ vi phạm, chị gái của bạn có thể bị xử phạt với số tiền từ 3.000.000 đồng  –  5.000.000  đồng theo quy định. Trường hợp cần tư vấn, hỗ trợ thêm các vấn đề liên quan. Bạn có thể liên hệ qua số điện thoại 1900.6227.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *