KHOẢNG CÁCH AN TOÀN Ô TÔ TRÊN ĐƯỜNG

Khi tham gia lưu thông trên đường thì khoảng cách an toàn giữa hai xe trên đường cao tốc được quy định như thế nào?

Tổng đài pháp luật giao thông 1900.6227

Theo quy định tại Điều 12 Thông tư 13/2009/TT-BGTVT quy định về tốc độ của xe cơ giới, xe máy chuyên dùng và khoảng cách giữa hai xe cơ giới khi tham gia giao thông đường bộ, khi mặt đường khô ráo thì khoảng cách ứng với mỗi tốc độ được quy định như sau:

Tốc độ lưu hành (km/h) Khoảng cách an toàn tối thiểu (m)
Đến 60 30
Trên 60 đến 80 50
Trên 80 đến 100 70
Trên 100 đến 120 90

Khi trời mưa, có sương mù, mặt đường trơn trượt, đường có địa hình quanh co, đèo dốc, người lái xe phải điều chỉnh khoảng cách an toàn thích hợp lớn hơn khoảng cách an toàn ghi trên biển báo hoặc quy định nêu trên.

Nếu cần giải đáp, tư vấn về các quy định của Pháp luật giao thông đường bộ. Bạn hãy gọi điện đến Tổng đài 1900.6227.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.