GIÚP NGƯỜI PHẠM TỘI BỎ TRỐN

Tôi là người lái xe ôm đầu ngõ. Hôm đó tôi thấy anh bạn hớt hải chạy ra và trên tay cầm 10 chiếc nhẫn 1 chỉ. Tôi hỏi thì anh ta bảo vừa trộm được và cho tôi rất nhiều tiền yêu cầu tôi chở ra bến xe .Vì ham tiền nên tôi đã đồng ý chở giúp bạn tôi đi trốn. Tôi muốn hỏi mình có bị truy cứu vì giúp người phạm tội không?

Tổng đài tư vấn pháp luật hình sự 1900.6227

Bạn anh đã có hành vi phạm tội trộm cắp tài sản theo quy định tại Khoản 1-Điều 173 của Bộ luật hình sự: “Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

  1. Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;
  2. Đã bị kết án về tội này hoặc một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;
  3. Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;
  4. Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ; tài sản là di vật, kỷ vật, đồ thờ cúng có giá trị đặc biệt về mặt tinh thần đối với người bị hại.”

Anh hoàn toàn biết rõ và nhận thức được anh C có hành vi phạm tội. Tuy nhiên, vì ham tiền anh đã giúp người phạm tội chạy trốn. Như vậy, anh đã có hành vi che giấu, giúp người phạm tội. Trường hợp anh kia bị bắt và khai ra. Anh có thể bạn sẽ bị truy tố về hành vi giúp người phạm tội chạy trốn. Để tránh những bất lợi có thể xảy ra, bạn nên đến cơ quan Công an trình báo về hành vi của anh kia. Đồng thời khai báo thành khẩn về hành vi của mình để nhận được sự khoan hồng của Pháp luật.

Nếu cần hỗ trợ các vấn đề pháp lý liên quan. Bạn hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua số điện thoại 1900.6227 hoặc Hotline 0904.680.383.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.