ĐÁNH BẠC DƯỚI 5 TRIỆU ĐỒNG

Chồng của tôi phạm tội đánh bạc, tổng giá trị tài sản chưa đến 5 triệu. Đến tháng 8/2016 sẽ đưa ra xét xử sơ thẩm. Nhưng tôi được biết, theo Bộ luật hình sự mới quy định về tội đánh bạc từ 5 triệu đồng trở lên mới truy cứu trách nhiệm hình sự, vậy chồng của tôi có bị truy cứu hình sự nữa không?

Tổng đài tư vấn Pháp luật hình sự 1900.6227

Theo Nghị quyết số 109/2015/QH13 về việc thi hành Bộ luật hình sự; trong đó Điều 321 Bộ luật hình sự năm 2015 quy định về tội đánh bạc: “Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm….

Hướng dẫn cụ thể của Tòa án

Và Công văn số 80/TANDTC-PC của Tòa án Nhân dân tối cao quy định: “Kể từ ngày 09-12-2015 đến hết ngày 30-6-2016, đối với người thực hiện hành vi đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá dưới 5.000.000 đồng, chưa bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi tổ chức đánh bạc hoặc chưa bị kết án về tội đánh bạc hoặc tổ chức đánh bạc hoặc đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc nhưng đã được xóa án tích, nếu vụ án đang trong giai đoạn xét xử thì Tòa án phải mở phiên tòa và căn cứ vào Điều 25 Bộ luật hình sự năm 1999 miễn trách nhiệm hình sự đối với người phạm tội”.

Trường hợp cụ thể của bạn

Như vậy, nếu Tòa án mở phiên tòa xét xử sau ngày Bộ luật Hình sự năm 2015 có hiệu lực pháp luật, chồng của bạn sẽ được miễn trách nhiệm hình sự theo quy định của Luật hình sự mới và các văn bản hướng dẫn nêu trên. Trường hợp có nhu cầu tư vấn, trợ giúp pháp lý. Bạn hãy liên hệ theo số máy 1900.6227.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *