CẦM ĐỒ XE MÁY KHÔNG CÓ GIẤY TỜ

Tôi mở tiệm cầm đồ và có cầm đồ 1 cái xe máy không có giấy đăng ký xe, vậy tôi có bị phạt không?

Luật sư Hà Nội tư vấn pháp luật

Xe máy là tài sản người chủ sở hữu phải đăng ký theo quy định của Pháp luật. Trường hợp anh nhận cầm đồ tài sản đó không có giấy tờ thì theo quy định tại điểm đ khoản 2 Điều 11 Nghị định 167/2013 về xử phạt vi phạm hành chính an ninh trật tự, xã hội anh sẽ bị xử phạt với lỗi “Nhận cầm cố tài sản mà theo quy định tài sản đó phải có giấy tờ sở hữu nhưng không có các loại giấy tờ đó” với mức phạt từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Để được tư vấn, giải đáp cụ thể các quy định của Pháp luật liên quan đến vấn đề cầm đồ. Anh có thể liên hệ với Tổng đài tư vấn pháp luật 1900.6227.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *